Phó Tổng giám đốc VPbank Lưu Thị Thảo “bán chui” cổ phiếu sẽ bị xử phạt như thế nào?

Hỏi: Tôi là nhà đầu tư chứng khoán, vì vậy tôi thường dành thời theo dõi, tìm hiểu thị trường trước khi đặt lệnh mua cổ phiếu của công ty niêm yết trên sàn giao dịch. Theo Sở Giao dịch Chứng khoán TP HCM (HOSE) vừa công bố thông tin về kết quả giao dịch cổ phiếu của người nội bộ và liên quan đến người nội bộ tại Ngân hàng TMCP Việt Nam Thịnh Vượng (VPBank). Cụ thể, bà Lưu Thị Thảo, Phó Tổng giám đốc Ngân hàng TMCP Việt Nam Thịnh Vượng vừa thông báo đã bán ra 25.000 cổ phiếu VPB theo phương thức khớp lệnh, trong thời gian từ ngày 07/2 đến 24/2. Sau giao dịch này, bà Thảo còn nắm giữ 6.509.246 cổ phiếu VPB, giảm tỷ lệ nắm giữ từ 0,145% xuống 0,144%.

Số lượng cổ phiếu mà Phó Tổng giám đốc VPBank đã bán ra thuộc trường hợp phải công bố thông tin trước và sau khi thực hiện giao dịch. Tuy nhiên, cả trên cổng thông tin HOSE và website VPBank đều không có thông báo đăng ký bán số cổ phiếu nói trên của bà Lưu Thị Thảo. Bà Thảo chỉ công bố thông tin sau khi đã hoàn tất giao dịch bán nói trên. Trong khoảng thời gian này, giá cổ phiếu VPB dao động trong vùng 35.000-38.000 đồng/cổ phiếu. Nếu tính theo giá trung bình 36.500 đồng/cổ phiếu, vị này có thể thu về khoảng 913 triệu đồng. Vậy xin cho biết, việc bà Lưu Thị Thảo bí mật bán số cổ phiếu trên là vi phạm những quy định pháp luật nào?

Văn Hùng – Hà Nội

Trả lời:

Trước hết, cần khẳng định, số lượng cổ phiếu mà Phó Tổng giám đốc VPBank đã bán ra thuộc trường hợp phải công bố thông tin trước và sau khi thực hiện giao dịch theo quy định tại Điều 33 Thông tư số 96/2020/BTC-TT hướng dẫn công bố thông tin trên thị trường chứng khoán ban hành ngày 16/11/2020: Người nội bộ tại doanh nghiệp phải công bố thông tin và báo cáo Ủy ban Chứng khoán Nhà nước và Sở giao dịch Chứng khoán trước (ít nhất 3 ngày) và sau khi thực hiện giao dịch (trong 5 ngày làm việc) nếu giao dịch từ 200 triệu đồng tính theo mệnh giá (tương đương 20.000 cổ phiếu) trở lên trong 1 tháng. Bà Thảo đã bán ra 25.000 cổ phiếu VPB theo phương thức khớp lệnh trong thời gian từ 07/2 đến 24/2 nhưng chỉ công bố thông tin sau khi đã hoàn tất giao dịch bán nói trên là hành vi vi phạm pháp luật.

Theo quy định tại Nghị định 128/2021/NĐ-CP ban hành ngày 30/12/2021 thì hành vi không báo cáo về việc dự kiến giao dịch bị xử phạt theo giá trị chứng khoán giao dịch thực tế tính theo mệnh giá (đối với cổ phiếu, trái phiếu chuyển đổi, chứng chỉ quỹ) hoặc theo giá phát hành gần nhất (đối với chứng quyền có bảo đảm) hoặc giá trị chuyển nhượng (đối với quyền mua cổ phiếu, quyền mua trái phiếu chuyển đổi, quyền mua chứng chỉ quỹ) như sau:

– Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng nếu giao dịch có giá trị từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;

– Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng nếu giao dịch có giá trị từ 200.000.000 đồng đến dưới 400.000.000 đồng;

– Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng nếu giao dịch có giá trị từ 400.000.000 đồng đến dưới 600.000.000 đồng;

– Phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 60.000.000 đồng nếu giao dịch có giá trị từ 600.000.000 đồng đến dưới 1.000.000.000 đồng;

– Phạt tiền từ 60.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng nếu giao dịch có giá trị từ 1.000.000.000 đồng đến dưới 3.000.000.000 đồng;

– Phạt tiền từ 100.000.000 đồng đến 150.000.000 đồng nếu giao dịch có giá trị từ 3.000.000.000 đồng đến dưới 5.000.000.000 đồng;

– Phạt tiền từ 150.000.000 đồng đến 250.000.000 đồng nếu giao dịch có giá trị từ 5.000.000.000 đồng đến dưới 10.000.000.000 đồng;

– Phạt tiền 3% đến 5% giá trị chứng khoán giao dịch thực tế nếu giao dịch có giá trị từ 10.000.000.000 đồng trở lên.

Ngoài ra, còn bị áp dụng biện pháp bổ sung đình chỉ hoạt động chứng khoán từ 3 đến 5 tháng.

Trên đây là giải đáp của chuyên gia Luân Phạm. Mọi thắc mắc xin quý bạn đọc liên hệ theo email: toasoan@sinhthainongnghiep.net.vn

Nguyễn Long

BÌNH LUẬN

Vui lòng nhập bình luận của bạn
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây